Đi xe máy vào đường cao tốc, bị phạt bao nhiêu?

Tuy nhiên, hiện tượng người điều khiển xe máy vào đường cao tốc vẫn khá phổ biến, vậy lỗi này bị xử phạt thế nào?

Lỗi này được nêu rõ trong quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ nêu tại điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ.

Theo đó, Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc

Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe máy đi vào đường cao tốc

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;”.


Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định như trên là vì Điều 26 Luật Giao thông đường bộ quy định xe mô tô, xe gắn máy không được đi vào đường cao tốc, trừ người, phương tiện, thiết bị phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc. Vì vậy, trường hợp người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy đi vào đường cao tốc thì sẽ bị phạt theo quy định tại Điểm e Khoản 4 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP nêu trên.

Loading...


TOP