Chủ tịch nước Trần Đại Quang từ trần

Ông Nguyễn Quốc Triệu – Trưởng ban bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ Trung ương cho biết, Chủ tịch nước Trần Đại Quang đã qua đời tại bệnh viện Trung ương quân đội 108 vào lúc 10h05 sáng nay (21.9.2018).

thiet ke web nam dinh, thiết kế web nam định

Chủ tịch nước Trần Đại Quang trong lần tuyên thệ nhậm chức – Ảnh: VGP

Trao đổi với phóng viên báo điện tử Một Thế Giới, Ông Nguyễn Quốc Triệu – Trưởng ban bảo vệ, chăm sóc sức khỏe cán bộ Trung ương cho biết, Chủ tịch nước Trần Đại Quang mắc bệnh hiểm nghèo, đã được các giáo sư bác sĩ trong và ngoài nước hết lòng cứu chữa, lãnh đạo Đảng và Nhà nước hết sức quan tâm, tạo điện kiện nhưng không qua khỏi.

Chủ tịch nước Trần Đại Quang sinh ngày 12.10.1956. Quê quán: Ninh Bình.

Ngày 2.4.2016, Quốc hội khóa 13 đã bỏ phiếu bầu ông Trần Đại Quang, Ủy viên Bộ Chính trị, Đại tướng, Bộ trưởng Bộ Công an giữ chức Chủ tịch nước thay ông Trương Tấn Sang.

Tổng Thư ký Quốc hội Nguyễn Hạnh Phúc đã trình Nghị quyết về việc bầu ông Trần Đại Quang làm Chủ tịch nước. Với 460 phiếu tán thành (93,12%) thông qua Nghị quyết này, ông Trần Đại Quang đã chính thức trở thành Chủ tịch nước Cộng hòa Xã hội Chủ nghĩa Việt Nam.

Tóm tắc tiểu sử của Chủ tịch nước Trần Đại Quang:


Chủ tịch nước Trần Đại Quang sinh ngày 12.10.1956. Quê quán: Ninh Bình.

Học hàm, học vị: Giáo sư, Tiến sĩ.

Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, XI, XII; Ủy viên Bộ Chính trị khóa XI, XII; Đại biểu Quốc hội khóa XIII

Từ 7.1972-10.1972: Học viên trường Cảnh sát Nhân dân.



Từ 10.1972-10.1975: Học viên Trường Văn hóa Ngoại ngữ Bộ Nội vụ (nay là Bộ Công an).

Từ 10.1975-11.1976: Cán bộ Cục Bảo vệ chính trị I, Bộ Nội vụ.

Từ 12.1978-9.1982: Cán bộ Cục Bảo vệ chính trị II, Bộ Nội vụ.

Từ 9.1982-6.1987: Phó Trưởng phòng Nghiệp vụ, Cục Bảo vệ chính trị II, Bộ Nội vụ; học Đại học An ninh (từ 1981-1986).

Từ 6.1987-6.1990: Trưởng phòng Tham mưu, Trưởng phòng Nghiệp vụ, Cục Bảo vệ chính trị II, Bộ Nội vụ; học lý luận cao cấp tại Học viện Nguyễn Ái Quốc (10.1989-4.1991).

Từ 6.1990-9.1996: Phó Bí thư Đảng ủy, Phó Cục trưởng Cục Tham mưu An ninh rồi Phó Cục trưởng phụ trách Cục Tham mưu An ninh, Tổng cục An ninh; học Đại học Luật Hà Nội (1991-1994).


Từ 9.1996-10.2000: Ủy viên Ban Thường vụ Đảng ủy Tổng cục An ninh, Bí thư Đảng ủy, Cục trưởng Cục Tham mưu An ninh, nghiên cứu sinh tại Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh (1994-1997).

Từ 10.2000-4.2006: Phó Bí thư Đảng ủy, Phó Tổng cục trưởng Tổng cục An ninh, Bộ Công an, Thiếu tướng (2003); được phong hàm phó Giáo sư năm 2003.

Từ 4.2006-1.2011: Trung tướng (4.2007), Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương, Thứ trưởng Bộ Công an; được phong hàm Giáo sư năm 2009. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần X của Đảng được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng.

Từ 1.2011-12.2011: Trung tướng, Ủy viên Thường vụ Đảng ủy Công an Trung ương, Thứ trưởng Bộ Công an. Tại Đại hội đại biểu toàn quốc lần XI của Đảng được bầu vào Ban chấp hành Trung ương Đảng, được Trung ương bầu vào Bộ Chính trị; đại biểu Quốc hội khóa XIII. Tại Kỳ họp thứ nhất Quốc hội Khóa XIII, được Quốc hội phê chuẩn làm Bộ trưởng Bộ Công an.

Từ 5.12.2011: được thăng quân hàm từ Trung tướng lên Thượng tướng, Bí thư Đảng ủy Công an Trung ương, Bộ trưởng Bộ Công an.

Ngày 29.12.2012: Chủ tịch nước Cộng hòa XHCN Việt Nam trao Quyết định thăng cấp bậc hàm từ Thượng tướng lên Đại tướng.

Ngày 2.4.2016: Tại kỳ họp thứ 11 Quốc hội khóa XIII, được Quốc hội tín nhiệm bầu giữ chức Chủ tịch nước Cộng hòa XHCN Việt Nam.

Theo (motthegioi.vn)

Loading...


TOP